สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ(วช.) ร่วมกับจังหวัดอุดรธานี และมหาวิทยาลัยราชภัฏสกลนคร นำนวัตกรรมระบบสูบน้ำที่ใช้พลังงานทดแทนจากเซลล์แสงอาทิตย์ มอบให้แก่ชุมชนเพื่อแก้ไขปัญหาการสูบน้ำเข้าพื้นที่ทางการเกษตร การดำเนินงานอยู่ภายใต้โครงการขับเคลื่อนการใช้ประโยชน์ผลงานวิจัยและนวัตกรรมเพื่อการพัฒนาเชิงพื้นที่ ซึ่งเป็นความร่วมมือระหว่างวช.และจังหวัดอุดรธานี ในการกำหนดความต้องการของจังหวัด และการขยายผลองค์ความรู้จากการวิจัยและนวัตกรรม ซึ่งมีเป้าหมายในการยกระดับศักยภาพชุมชนใน 10 อำเภอของจังหวัดอุดรธานี
โดย ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง รองผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ เป็นประธานในมอบนวัตกรรมและถ่ายทอดเทคโนโลยี “การใช้พลังงานทดแทนในการสูบน้ำเพื่อการเกษตรโดยใช้เซลล์แสงอาทิตย์” ในวันเสาร์ที่ 7 ธันวาคม 2562 ณ ศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตรตำบลหายโศก อำเภอบ้านผือ จังหวัดอุดรธานี ซึ่งมีเกษตรจังหวัด เกษตรและสหกรณ์จังหวัด พร้อมด้วยเกษตรกรของชุมชนร่วมในกิจกรรมรับมอบนวัตกรรมและถ่ายทอดเทคโนโลยีทางการเกษตร ทั้งนี้ นวัตกรรมการใช้พลังงานทดแทนในการสูบน้ำเพื่อการเกษตรโดยใช้เซลล์แสงอาทิตย์ ของ รศ.ดร.ทศวรรษ สีตะวันและคณะ จากมหาวิทยาลัยราชภัฏสกลนคร ได้รับรางวัลเหรียญทองจากงาน The International Exhibition of Inventions Geneva ณ นครเจนีวา สมาพันธรัฐสวิส
![](/Portals/0/EasyGalleryImages/1/3347/78532758_2441808582611366_377043964756230144_n.jpg)
![](/Portals/0/EasyGalleryImages/1/3347/78929519_2441808669278024_3718726836864155648_n.jpg)